การกวดขันการจุดแลปล่อยพลุ ประทัด (ดอกไม้ไฟ) ในช่วงเทศกาลตรุษจีน ระหว่างวันที่ 8 - 10 กุมภาพันธ์ 2567 ชาวไทยเชื้อสายจีนนิยมจุดดอกไม้เพลิงชนิดประทัด โดยที่ผ่านมาพบว่ามีเหตุระเบิดและเพลิงไหม้ที่เกิดจากการจุดประทัดอยู่บ่อยครั้ง
เพื่อป้องกันการเกิดอันตรายที่อาจจะเกิดขึ้นและลดการสูญเสียชีวิตและทรัพย์สิน จึงขอความร่วมมือมายังประชาชนในพื้นที่ กวดขันการจุดและปล่อยพลุ ประทัด (ดอกไม้ไฟ) ในช่วงเทศกาลตรุษจีน หากฝ่าฝืนต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสามปีหรือปรับไม่เกินหกหมื่นบาทหรือทั้งจำทั้งปรับ